Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất thổ cư

KHÁCH HÀNG HỎI:

“Tôi có mảnh đất nông nghiệp mà nông trường ngày xưa giao khoán nằm trên trục chính. Quận đang có quy hoạch hợp thức hóa chuyển từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư.

Cát Tường Land cho tôi hỏi quy trình thủ tục như thế nào để chuyển đổi mục đích sử dụng đất lên đất thổ cư? Bố tôi là thương binh liệu có được giảm tiền thuế đất khi chuyển đổi? Xin cảm ơn.”

Thanh Mai (TPHCM)

thu-tuc-chuyen-dat-nong-nghiep-sang-tho-cu

CÁT TƯỜNG LAND TRẢ LỜI

Về thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất thổ cư:
Theo quy định tại Điều 69 Nghị định 43/2014/ NĐ-CP quy định chi tiết một số điều luật của Luật Đất đai. Theo đó, thủ tục xin chuyển đổi đối với trường hợp của bạn được thực hiện như sau.

THỦ TỤC, HỒ SƠ CHUYỂN ĐỔI ĐẤT NÔNG NGHIỆP SANG ĐẤT THỔ CƯ

Người sử dụng đất có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất phải nộp 01 bộ hồ sơ, gồm có:

  • Đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất;

  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm Thông tư 24/2014/TT-BTNMT;

  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; 

Cơ quan tài nguyên và môi trường sẽ có trách nhiệm:

  • Thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất;

  • Hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật;

  • Trình UBND cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất;

  • Chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

  • Trong thời hạn 15 ngày làm việc, xét thấy hồ sơ hợp lệ thì ra quyết định cho phép chuyển mục đich sử dụng đất; trường hợp không hợp lệ thì báo cho họ biết để tiến hành việc bổ sung, sửa chữa thiếu sót.

Xem thêm thông tin về Luật Đất Đai, thủ tục tách thửa, cấp sổ hồng tại đây


NGHĨA VỤ TÀI CHÍNH

Người sử dụng đất khi được Cơ quan nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở thì phải thực hiện các nghĩa vụ tài chính theo quy định.

Ngoài ra, nếu hộ gia đình, cá nhân nào chưa có khả năng về tài chính để nộp tiền sử dụng đất khi được chuyển mục đích sử dụng thì sẽ được ghi nợ trên Giấy chứng nhận và được trả nợ dần trong thời hạn 5 năm. Người nộp thuế sẽ được hỗ trợ giảm trừ vào tiền sử dụng đất phải nộp theo mức hỗ trợ là 2%/năm của thời hạn trả nợ trước hạn và tính trên số tiền sử dụng đất trả nợ trước hạn trong trường hợp trả nợ trước hạn. 

Đối với trường hợp của bạn có bố là thương binh: Theo quy định tại khoản 3, Điều 1 Pháp lệnh 04/2012/UBTVQH13 sửa đổi, bổ sung Điều 20 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng 2005 thì bố bạn là thương binh sẽ được miễn hoặc giảm thuế theo quy định của pháp luật khi chuyển mục đích sử dụng đất và chỉ được miễn hoặc giảm thuế một lần theo quy định tại Điều 10 Nghị định 45/2014/NĐ-CP của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất.

Nếu bạn có vướng mắc về pháp lý hoặc cần được tư vấn về luật đất đai, liên hệ với Cát Tường Land để được hỗ trợ thông tin nhé. 

HOTLINE: 0961.345.734 

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo kiến thức thị trường BĐS và Luật Đất Đai tại website: https://cattuongland.org


Xem thêm